Help Center
Answers to common questions about HAVIT — our company, our products and expert buying advice. Choose a topic below, or search for what you need.
No matches. Try another keyword.
Câu hỏi thường gặp của công ty
Phân Phối, Chất Lượng & Hơn Thế Nữa🤝 Phân phối & Đối tác
Dành cho các đại lý bán lại, nhà phân phối và người mua sỉ muốn phát triển cùng HAVIT.
QLàm thế nào để trở thành nhà phân phối HAVIT?
Chúng tôi tìm kiếm các đối tác lâu dài có kênh bán hàng ổn định (bán lẻ offline, thương mại điện tử hoặc B2B) và đam mê với công nghệ tiêu dùng. Các yêu cầu chính thường bao gồm pháp nhân doanh nghiệp đã đăng ký, mạng lưới phân phối vững chắc tại khu vực của bạn và khả năng đáp ứng mục tiêu doanh số hằng năm được hai bên thống nhất. Chúng tôi đánh giá cao những đối tác cam kết phát triển thương hiệu HAVIT. Để trao đổi chi tiết, vui lòng gửi đơn đăng ký của bạn .
QTôi có thể là nhà phân phối độc quyền trong khu vực của mình không?
Có, đối với các đối tác chiến lược thể hiện cam kết mạnh mẽ với thị trường, năng lực xây dựng thương hiệu và hiệu suất ổn định, chúng tôi có thể cung cấp quyền phân phối độc quyền theo khu vực hoặc thậm chí trên toàn quốc. Đây là một phần cốt lõi trong chiến lược của chúng tôi nhằm xây dựng mạng lưới phân phối toàn cầu ổn định, chất lượng cao và đảm bảo các đối tác của chúng tôi có môi trường kinh doanh sinh lợi và bền vững.
Công nghệ & Chất lượng
Dành cho người mua quan tâm đến điều gì làm nên thế mạnh kỹ thuật của sản phẩm HAVIT.
QĐiều gì khiến công nghệ và R&D của HAVIT nổi bật?
QCó thể thêm các tính năng nâng cao như ANC hoặc Âm thanh Không gian vào sản phẩm của tôi không?
Chúng tôi cung cấp một bộ giải pháp công nghệ âm thanh tiên tiến toàn diện có thể mang lại cho sản phẩm của bạn lợi thế cạnh tranh: - Âm thanh không gian: Tạo ra trường âm thanh 3D sống động, chân thực. - ANC thích ứng lai: Tự động tối ưu khả năng khử tiếng ồn dựa trên môi trường của người dùng. - Theo dõi chuyển động đầu: Cung cấp khả năng định vị âm thanh chân thực, linh hoạt cho chơi game và xem phim. - Âm thanh định hướng: Dẫn truyền âm thanh chính xác đến tai người dùng trong các thiết kế tai nghe mở để giảm thiểu rò rỉ âm thanh.
QChúng tôi kiểm soát chất lượng trong nhà máy của bạn như thế nào?
Chất lượng là điều không thể thỏa hiệp. Chúng tôi đảm bảo điều đó thông qua việc hoàn toàn làm chủ và kiểm soát chuỗi cung ứng của mình. Nhà máy 18.000㎡ của chúng tôi (cùng với một nhà máy thông minh 40.000㎡ đang được triển khai cho năm 2025) được chứng nhận ISO9001, BSCI và SEDEX. Sự tích hợp theo chiều dọc này cho phép chúng tôi áp dụng các tiêu chuẩn kiểm soát chất lượng nghiêm ngặt nhất ở mọi công đoạn, từ kiểm tra nguyên liệu thô đến lắp ráp hoàn thiện.
QCác sản phẩm trải qua những thử nghiệm nào để đảm bảo độ bền?
Mỗi lô sản phẩm đều được đưa qua hàng loạt bài kiểm tra trong các phòng thí nghiệm hiện đại của chúng tôi để đảm bảo độ bền và hiệu suất: - Kiểm tra âm học: Được thực hiện trong buồng tiêu âm chuyên nghiệp để đo đáp tuyến tần số và ANC một cách chính xác. - Kiểm tra độ tin cậy: Bao gồm kiểm tra rơi lăn, kiểm tra rung, kiểm tra tuổi thọ nhấn nút hơn 50,000 lần và kiểm tra uốn/kéo cáp. - Kiểm tra môi trường: Sử dụng buồng nhiệt độ/độ ẩm không đổi, máy kiểm tra chống nước (xếp hạng IPX) và máy thử phun muối để mô phỏng sự lão hóa. - Kiểm tra an toàn & tuân thủ: Sử dụng máy kiểm tra chất độc hại ROHS, máy kiểm tra tĩnh điện ESD và máy kiểm tra dung lượng/phồng pin.
QCác sản phẩm của bạn có những chứng nhận quốc tế nào (CE, FCC, v.v.)?
Chúng tôi đảm bảo sản phẩm của mình sẵn sàng cho bán lẻ toàn cầu. Sản phẩm của chúng tôi được chứng nhận cho tất cả các thị trường quốc tế lớn, sở hữu các chứng nhận như CE (Châu Âu), RoHS (Châu Âu), FCC (Hoa Kỳ), REACH (Châu Âu), RCS (Tiêu chuẩn Tái chế Toàn cầu), và nhiều chứng nhận khác. Chúng tôi hợp tác với các đối tác để đảm bảo mọi chứng nhận bổ sung theo từng quốc gia nếu cần.
🌍 Về HAVIT
Sự thật về công ty, quy mô và sự công nhận.
QBạn có quy mô công ty như thế nào? Bạn bán hàng ở bao nhiêu quốc gia?
Được thành lập vào năm 1998, HAVIT là thương hiệu toàn cầu phục vụ hơn 100 triệu người tiêu dùng tại hơn 110 quốc gia. Mạng lưới của chúng tôi bao gồm hơn 200 nhà phân phối thương hiệu và 40 chuỗi bán lẻ key-account (KA) trên toàn thế giới. Hoạt động kinh doanh của chúng tôi tích hợp R&D, thiết kế, sản xuất và tiếp thị cho các phụ kiện âm thanh, gaming và di động.
QVì sao tôi nên hợp tác với HAVIT? Những lợi thế là gì?
Kinh nghiệm của chúng tôi từ năm 1998 mang lại cho bạn những lợi thế cạnh tranh trực tiếp: - Năng lực làm chủ chuỗi cung ứng: Mối quan hệ sâu rộng, bền vững với các nhà cung cấp nguyên liệu thô, đảm bảo sự ổn định về chi phí và chất lượng. - Am hiểu thị trường toàn cầu: Hiểu biết sâu sắc về xu hướng tiêu dùng trên khắp mạng lưới hơn 110 quốc gia của chúng tôi. - Chất lượng & độ tin cậy đã được khẳng định: Nhiều thập kỷ hoàn thiện quy trình sản xuất và kiểm soát chất lượng giúp giảm thiểu sự cố và nâng cao mức độ hài lòng của khách hàng. - Ổn định tài chính: Chúng tôi là đối tác đáng tin cậy, lâu dài, không phải một doanh nghiệp ngắn hạn.
QHAVIT đã nhận được những giải thưởng hoặc sự công nhận chính thức nào?
Sản phẩm của chúng tôi đã giành được 61 giải thưởng thiết kế quốc tế (như iF, Red Dot, CES Innovation). Quan trọng hơn, HAVIT đã được Tổ chức Sở hữu Trí tuệ Thế giới (WIPO) của Liên Hợp Quốc chọn là một “Câu chuyện thành công của Hệ thống Madrid”, cùng với các tên tuổi toàn cầu như Xiaomi và Midea. Sự công nhận này khẳng định độ uy tín của thương hiệu chúng tôi và giảm thiểu rủi ro cho các đối tác.
QCác sản phẩm và bao bì của bạn có thân thiện với môi trường không?
Có. Chúng tôi cam kết phát triển bền vững. Chúng tôi tuân theo các nguyên tắc “Thiết kế lại – Giảm thiểu – Tái chế” của UNEP, đã áp dụng bao bì thân thiện với môi trường được chứng nhận FSC và mực in gốc thực vật/ít VOC từ năm 2023, đồng thời sử dụng Xe Năng lượng Mới (NEV) để vận chuyển nhằm hỗ trợ các mục tiêu trung hòa carbon toàn cầu. Sản phẩm của chúng tôi cũng tuân thủ các tiêu chuẩn môi trường như RoHS và REACH.
🛒 Mua hàng & Hỗ trợ
Dành cho người tiêu dùng cuối và nhà bán lẻ.
QTôi không phải là doanh nghiệp. Tôi có thể mua chỉ một sản phẩm ở đâu?
Đối với mua hàng cá nhân, vui lòng tìm các nhà bán lẻ HAVIT được ủy quyền trên các nền tảng thương mại điện tử lớn như Amazon, AliExpress, Trendyol, v.v. tại quốc gia của bạn. Bạn cũng có thể truy cập cửa hàng trực tuyến chính thức của chúng tôi , hoặc xem trang— Mua ở đâu . Website này chủ yếu được thiết lập cho các yêu cầu B2B và bán sỉ.
QSản phẩm của tôi bị hỏng. Làm thế nào để tôi được bảo hành?
Để được hỗ trợ hậu mãi nhanh nhất và hiệu quả nhất, vui lòng liên hệ với người bán hoặc nhà bán lẻ ban đầu nơi bạn đã mua sản phẩm. Họ lưu giữ hồ sơ mua hàng của bạn và có đầy đủ khả năng xử lý trực tiếp yêu cầu bảo hành, đổi hàng hoặc hoàn tiền của bạn theo chính sách của họ và quy định tại địa phương.
QBạn có thể xem toàn bộ danh mục sản phẩm của bạn ở đâu hoặc nhận cập nhật bằng cách nào?
Bạn có thể tìm hiểu sâu hơn về sản phẩm và thương hiệu của chúng tôi qua các kênh sau: - Danh mục sản phẩm mới nhất: Tải xuống tại đây - Phòng trưng bày VR trực tuyến: Tham quan 360° Theo dõi chúng tôi trên mạng xã hội (HAVIT): - Facebook: @HavitTech - Instagram: @havit_official - Youtube: HavitOfficial - Twitter: @Havitofficial
Bộ câu hỏi thường gặp về sản phẩm
Duyệt theo danh mụcTai nghe TWS & Tai nghe Open-Ear 36▼
Tai Nghe Chơi Game, ANC & Không Dây 116▼
🔊 Loa di động, loa để bàn & loa chơi game 53▼
🔋 Pin dự phòng, Bộ sạc & Cáp 87▼
🎮 Bàn phím, Chuột & Phụ kiện chơi game 168▼
📽️ Máy chiếu thông minh 28▼
⌚ Đồng hồ thông minh & Thiết bị đeo 16▼
📱 Giá đỡ điện thoại, gậy & webcam 23▼
🏠 Tiện ích massage, gia đình & phong cách sống 16▼
🦈 Dòng H.KRAKEN 1▼
Câu hỏi thường gặp về Hướng dẫn mua hàng
Từ các hướng dẫn viên chuyên gia của chúng tôiHƯỚNG DẪNBest Tai Nghe Nhét Tai Chống Ồn: Đã Được Thử Nghiệm Trên Tàu Hỏa & Chuyến BayĐọc →
QANC và ENC khác nhau ở điểm nào?
ANC (Active Noise Cancellation) sử dụng microphone để phát hiện tiếng ồn môi trường tần số thấp (20-1,000 Hz) và tạo ra sóng âm ngược pha để triệt tiêu nó. Bạn sẽ nghe ít tiếng ồn hơn. ENC (Environmental Noise Cancellation) nhắm vào giọng nói đầu ra trong cuộc gọi, lọc tiếng gió và tiếng trò chuyện để người bên kia nghe bạn rõ ràng. Vậy tại sao ANC lại được quảng bá rầm rộ còn ENC mới là thứ thực sự làm việc trong cuộc gọi? Những tai nghe tốt nhất kết hợp cả hai — ví dụ, HAVIT TW991 PRO ở mức $49.99 dùng Hybrid ANC cho tai bạn cộng với ENC cho giọng nói của bạn. Chỉ ANC thôi không giúp ích cho cuộc gọi điện thoại — nó làm yên tĩnh những gì bạn nghe, không phải những gì người kia nghe. Để có âm thanh đầu ra rõ ràng, bạn cần ENC cộng với hệ thống nhiều mic. Nhưng vấn đề là: hầu hết tai nghe giá rẻ cắt giảm ENC để đạt mức giá mục tiêu.
QCông nghệ chống ồn chủ động lai thích ứng hoạt động như thế nào?
Hybrid ANC kết hợp microphone feedforward (ngoài) và feedback (trong) để phát hiện tiếng ồn trước và sau khi nó đi vào ống tai của bạn. Chip DSP tạo ra dạng sóng nghịch đảo theo thời gian thực. “Adaptive” nghĩa là tai nghe sẽ điều chỉnh cường độ khử ồn dựa trên chuyển động và điều kiện môi trường — chế độ gym tăng cường khử các dải tần trung, trong khi chế độ văn phòng giữ lại giọng nói để đảm bảo an toàn. Hệ thống thích ứng AI 6 mic của Sony WF-1000XM6 là hệ thống tiên tiến nhất từng được thử nghiệm. ANC thích ứng của HAVIT TW983 đạt -35 dB trong thử nghiệm buồng âm của SoundGuys — mạnh đối với kiểu dáng semi-in-ear, dù vẫn kém 12-15 dB so với các mẫu in-ear kín đầu bảng như Sony. Có đáng đánh đổi không? Còn tùy bạn ưu tiên sự thoải mái hay độ sâu khử ồn.
QCòn tai nghe nhét tai ANC có an toàn cho thính giác không?
Bản thân ANC không làm hỏng thính lực — thực tế, nó còn có thể bảo vệ thính lực bằng cách giảm nhu cầu tăng âm lượng trong môi trường ồn ào. WHO khuyến nghị duy trì dưới 80 dB trong 8 giờ mỗi ngày, và hướng dẫn về phơi nhiễm tiếng ồn của CDC xác nhận rằng ANC ở mức âm lượng hợp lý (dưới 60% trên thang âm lượng điện thoại) không gây hại cho thính lực. Hầu hết tai nghe ANC giới hạn đầu ra ở mức 100-110 dB. Một lưu ý an toàn: tránh bật ANC tối đa khi băng qua đường hoặc lái xe. Hãy dùng chế độ Transparency thay thế — cả 9 mẫu trong danh sách này đều hỗ trợ, bao gồm HAVIT TW991 PRO (chạm đúp tai trái). Vậy tại sao nhiều người vẫn phàn nàn về đau đầu do ANC? Do cảm giác áp lực, không phải âm thanh — và cách xử lý là dùng chế độ Transparency khi ở ngoài trời.
QCác tai nghe earbuds ANC tốt nhất dưới $50 là gì?
HAVIT TW991 PRO ở mức $49.99 là TWS duy nhất có Hybrid ANC -45 dB (theo thông số chính thức của HAVIT) dưới $50. Bạn có driver động kép 12mm, pin 7 giờ (tắt ANC) / 5.5 giờ (bật ANC), kết nối hai thiết bị và âm thanh không gian. Các lựa chọn khác trong tầm giá này — như the99 (đang giảm giá). Có đáng trả thêm $20 cho Soundcore không? Hãy đọc phần đánh giá Soundcore để xem vì sao chúng tôi nói là không.
QCác tai nghe earbud ANC có hoạt động hiệu quả cho các cuộc gọi điện thoại trong môi trường ồn ào không?
Có, nhưng có điều kiện. Tai nghe có hệ thống 4 mic trở lên (Sony WF-1000XM6, Apple AirPods Pro 2, HAVIT TW983) xử lý cuộc gọi ở quán cà phê khá tốt. Cuộc gọi ngoài trời có gió vẫn là thách thức với tất cả tai nghe đã thử nghiệm — ngay cả các hệ thống 6 mic cũng bị nghẹt tiếng trong gió 15mph trở lên. Vậy tại sao 6 mic vẫn không xử lý nổi gió? Chỉ ANC thôi không giúp ích cho cuộc gọi điện thoại — nó làm yên tĩnh những gì bạn nghe, không phải những gì người kia nghe. Để có âm thanh đầu ra rõ ràng, bạn cần ENC cộng với hệ thống nhiều mic. Sony WF-1000XM6 (6 mic) và Apple AirPods Pro 2 (beamforming) dẫn đầu về chất lượng cuộc gọi. HAVIT TW983 ($62.99) mang AI ENC 6 mic xuống phân khúc giá rẻ — tiếng gió và tiếng ồn quán cà phê được lọc để giọng bạn vẫn dễ nghe. Với $50, TW991 PRO dùng ENC 4 mic, hoạt động tốt cho cuộc gọi trong nhà nhưng gặp khó trong gió trên 20+ mph.
QTuổi thọ pin của ANC thực sự kéo dài bao lâu?
Trong bài kiểm tra mù của reviewer ở mức âm lượng 60% với ANC bật: Sony WF-1000XM6 đạt 8.0h mỗi lần sạc, Bose QC Ultra 2 đạt 6.1h, AirPods Pro 2 đạt 6.2h, Technics EAH-AZ100 đạt 9.5h, Soundcore Liberty 4 NC đạt 8.0h (quảng cáo 10h), HAVIT TW991 PRO đạt 5.5h, HAVIT TW983 đạt 9h (40.5h kèm hộp sạc), Samsung Galaxy Buds3 Pro đạt 6.0h, JBL Tour Pro 3 đạt 8.0h. Các con số quảng cáo giả định tắt ANC ở âm lượng 50%; thực tế thường chỉ đạt 65-85% thông số quảng cáo. Vậy tại sao các hãng vẫn có thể đưa ra con số phóng đại? Hãy tính ngân sách theo 60-80% tuyên bố quảng cáo, không phải con số nổi bật trên hộp. Muốn biết số thực? Hãy xem bảng.
QSoundcore tuyên bố "giảm tiếng ồn 98,5%" có thật không?
Không. Trong phép đo buồng âm, Soundcore Liberty 4 NC đạt độ sâu ANC -28 dB — tương đương các tai nghe tầm trung khác trong khoảng giá $60-80, theo cơ sở dữ liệu đo lường của SoundGuys và bài đánh giá độc lập HAVIT Space NC01T của SoundGuys (giảm 79% khi bật ANC, 52% khi tắt ANC — lưu ý rằng các tỷ lệ phần trăm của SoundGuys tương ứng với phép đo buồng âm băng rộng khoảng ~14 dB, không phải thông số đỉnh -45 dB chính thức). “Giảm tiếng ồn 98.5%” là tuyên bố marketing không phản ánh hiệu năng đo được. Vậy tại sao Soundcore vẫn giữ con số đó? Đây là chỉ số riêng của Soundcore được đo so với mốc tham chiếu của chính Liberty 4 NC, chứ không phải giá trị dB theo tiêu chuẩn ngành có thể quy đổi sang thang điểm cách âm của RTINGS hay Wirecutter. Để so sánh, Sony WF-1000XM6 đo được -38 dB (sâu nhất trong bài test), và HAVIT TW983 đo được -35 dB với giá chưa tới 1/3 — con số thấp hơn phản ánh thiết kế semi-in-ear, không phải chất lượng thấp hơn ở cấp độ codec hay driver.
HƯỚNG DẪNTai nghe earbud mở tốt nhất 2026: 5 mẫu đã được thử nghiệm cho người chạy bộ, người đi xe đạp và nhân viên văn phòngĐọc →
QCác loại tai nghe OWS có an toàn khi chạy bộ không?
Có. Theo nghĩa nhận biết tình huống. Tai nghe OWS không chặn âm thanh xung quanh, vì vậy bạn có thể nghe thấy ô tô, xe đạp, chó và các mối nguy khác. Hội đồng An toàn Quốc gia khuyến nghị duy trì âm thanh môi trường khi hoạt động ngoài trời. Tuy nhiên, Shokz OpenFit Pro lại chắc chắn nhất khi chạy bộ — tổng hợp từ hơn 200 đánh giá Amazon đã xác minh, khả năng giữ cố định khi chạy là cao nhất trong phân khúc giá này (tỷ lệ rơi ra dưới 5% trên toàn bộ nhóm đánh giá).
QOWS earbuds có bị lọt âm thanh không?
Điều đó phụ thuộc vào mẫu. Trong thử nghiệm bằng máy đo dB ở mức âm lượng 60% từ khoảng cách 1 meter: Bose Ultra Open rò rỉ ít nhất (22dB), Shokz OpenFit Pro 28dB, Soundcore AeroFit Pro 31dB, Openbuds 02A 32dB, Oladance OWS Pro 35dB (cao nhất trong bài thử nghiệm). Đối với văn phòng yên tĩnh, hãy tìm mức rò rỉ dưới 30dB. Bất cứ mức nào trên 30dB thì người ngồi cạnh sẽ nghe thấy bản đánh giá quý của sếp bạn. Vậy rò rỉ âm thanh có phải là yếu tố quyết định không? Điều đó phụ thuộc vào cách bố trí văn phòng của bạn.
QKhả năng gọi điện của tai nghe OWS có tốt không?
OWS earbuds có ENC (Khử tiếng ồn môi trường), không phải ANC. Trong các bài kiểm tra cuộc gọi tại quán cà phê, ENC của Openbuds 02A mang lại giọng nói rõ ràng ở đầu dây bên kia. Nhưng vấn đề là: các cuộc gọi ngoài trời có gió vẫn là một thách thức đối với mọi mẫu OWS — kể cả Bose. Không có ngoại lệ.
QBạn có thể đeo tai nghe OWS cả ngày không?
Đúng, nếu trọng lượng phù hợp. Openbuds 02A 5g là mẫu duy nhất trong bài kiểm tra mà những người thử nghiệm liên tục quên mất rằng họ đang đeo trong các phiên Zoom kéo dài 4 giờ. Tuy nhiên, Oladance 13.8g lại gây mỏi tai sau 2 giờ. Trọng lượng quan trọng hơn bất kỳ thông số nào trên hộp.
QOWS so với dẫn truyền qua xương — loại nào tốt hơn?
Bone conduction (ví dụ: Shokz OpenRun Pro 2) tốt hơn cho bơi lội (IP68, có thể ngâm hoàn toàn trong nước). Tuy nhiên, OWS tốt hơn về chất lượng nhạc và sự thoải mái khi dùng ở văn phòng. Vì vậy, với người chạy bộ, lựa chọn là chất lượng âm thanh (OWS) hay khả năng chống nước (bone conduction). Hãy chọn ưu tiên của bạn.
QChi phí của tai nghe nhét tai OWS vào năm 2026 là bao nhiêu?
The OWS market năm 2026 dao động từ $30 (các sản phẩm không thương hiệu trên Amazon) đến $300 (mẫu đầu bảng của Bose). Phân khúc đáng tiền nhất là $50-150, nơi bạn có được chất lượng hoàn thiện tốt và các tính năng cốt lõi mà không phải trả thêm cho thương hiệu cao cấp. Còn dưới $50? Hãy chờ đợi driver bị cắt giảm và tuổi thọ ngắn.
QBạn có nên mua tai nghe OWS thay vì tai nghe không dây thông thường không?
Nếu bạn thuộc một trong 3 nhóm người dùng (người chạy bộ, người đi xe đạp, nhân viên văn phòng có tai nhạy cảm), thì chắc chắn là phù hợp. Nhưng nếu bạn muốn ANC sâu tối đa, chất lượng âm thanh hoặc độ rõ khi gọi tốt hơn, thì tai nghe earbuds không dây thông thường (AirPods Pro 2, Sony WF-1000XM6) là lựa chọn tốt hơn. Khác danh mục, khác mục đích.
QLàm thế nào để ngăn tai nghe OWS bị rơi ra?
Ba điều: chọn đúng mức trọng lượng (dưới 10g cho người chạy bộ), dùng kẹp hoặc móc đi kèm phù hợp với dáng tai của bạn, và thay đầu tip silicone mỗi 6 tháng nếu tai nghe của bạn có chúng. Tuy vậy, phần lớn trường hợp rơi ra ở dặm thứ 3 thực ra là do độ vừa của móc tai, không phải trọng lượng. Hãy thử một vòng 5km trước khi quyết định.
HƯỚNG DẪNiPad không sạc? 7 cách khắc phục an toàn nên thử theo thứ tựĐọc →
QTại sao iPad của tôi đang cắm sạc nhưng không tăng pin?
Một nguồn điện công suất thấp có thể đang chạy iPad nhưng không cung cấp đủ điện dư để tăng mức pin. Hãy thử bộ đổi nguồn gắn tường tương thích và cáp hoạt động tốt đã được xác nhận trực tiếp, đóng các ứng dụng ngốn nhiều tài nguyên và để thiết bị nguội bớt nếu máy đang nóng.
QLàm thế nào để kiểm tra cổng sạc iPad một cách an toàn?
Tắt nguồn iPad và dùng đèn để kiểm tra xem có mảnh vụn, hơi ẩm, ăn mòn hoặc chân tiếp xúc bị cong hay không. Không đưa kim loại, dụng cụ sắc nhọn hoặc chất lỏng vào. Nếu không thể loại bỏ mảnh vụn mà không phải đưa vào cổng, hãy sử dụng dịch vụ chuyên nghiệp.
QCó thể dùng bộ sạc iPhone để sạc iPad không?
Một số bộ tiếp hợp của Apple có thể sạc iPad, nhưng bộ tiếp hợp đời cũ có công suất thấp có thể sạc rất chậm hoặc không theo kịp khi đang sử dụng. Hãy kiểm tra khuyến nghị dành cho đúng mẫu iPad và sử dụng cáp tương thích.
QTại sao máy chỉ sạc khi màn hình tắt?
Màn hình và các ứng dụng đang hoạt động tiêu thụ điện năng. Nếu nguồn cấp chỉ vừa đủ đáp ứng mức tải đó, sẽ còn rất ít điện năng cho pin. Kết nối trực tiếp với bộ đổi nguồn gắn tường tương thích giúp phân biệt nguồn vào không đủ với lỗi pin hoặc phần cứng.
QiPad có bị hỏng nếu dùng bộ sạc USB-C PD công suất cao hơn không?
Bộ sạc USB-C PD tuân thủ tiêu chuẩn không ép toàn bộ công suất watt được quảng cáo vào iPad; các thiết bị sẽ thương lượng mức điện năng được hỗ trợ. Tránh sử dụng bộ sạc bị hỏng, không được chứng nhận hoặc không tương thích và ngừng sử dụng bất kỳ bộ đổi nguồn nào trở nên nóng bất thường hoặc hoạt động không ổn định.
HƯỚNG DẪNCác Hub USB-C Tốt Nhất Cho MacBook Air & Pro (2026): 4 Mẫu Đã Được Thử NghiệmĐọc →
QSự khác biệt giữa bộ chia USB-C và trạm kết nối là gì?
Hub có tính di động, tích hợp cáp và dùng nguồn từ bus (5-9 cổng). Docking station có bộ nguồn riêng và 10+ cổng. Đi lại: hub. Bàn làm việc: docking station.
QCó phải một hub thực sự có thể sạc 3 thiết bị cùng lúc không?
Sometimes. Bộ sạc, hub và các thiết bị được kết nối dùng chung một mức công suất, và bản thân hub cũng tiêu thụ một phần điện năng. Hãy kiểm tra giới hạn sạc cho thiết bị chủ và giới hạn cổng đầu ra của nhà sản xuất, thay vì cho rằng nhãn đầu vào 100W có nghĩa là mọi thiết bị đều có thể sạc nhanh cùng lúc.
QUSB-C hub có hoạt động với iPad Pro không?
The HB4001 hoạt động với iPad Pro M2 chỉ để phản chiếu HDMI — không hỗ trợ mở rộng Stage Manager. Baseus 9-in-1 hỗ trợ Stage Manager trên iPad Pro M2/M4 với cả 9 cổng đều hoạt động. Hãy chọn Baseus nếu nhu cầu sử dụng là Stage Manager.
QLiệu HB4001 có bị giảm hiệu năng trong một ngày làm việc 8 giờ không?
Trong bài kiểm tra 8 giờ với ba thiết bị của chúng tôi, HB4001 duy trì PD passthrough 100W trong suốt toàn bộ thời gian. Vỏ nhôm đạt 44°C — vẫn nằm gọn trong ngưỡng nhiệt của chip và mát hơn 4°C so với các đối thủ dùng vỏ nhựa mà chúng tôi đã thử nghiệm. Thiết bị sẽ giảm hiệu năng nếu bạn đặt chồng nó dưới một tấm phủ laptop. Đừng làm vậy.
QCó phải HB4001 đáng tiền không?
Giá trị của nó phụ thuộc vào mức giá hiện tại và việc bạn có cần Ethernet, VGA và nhiều cổng USB-A hay không. Hãy so sánh mức giá hiện tại đó với giới hạn hiển thị, công suất sạc cho thiết bị chủ và bảo hành của các lựa chọn thay thế; đừng trả thêm tiền cho những cổng mà quy trình làm việc của bạn sẽ không dùng đến.
QVì sao bạn không đề xuất UGREEN, Anker 555 hoặc Plugable?
UGREEN 9-trong-1 nếu bạn cần Gigabit Ethernet mà không cần thiết kế nhôm của HB4001. Anker 555 nếu bạn muốn đích danh thương hiệu Anker và có thể chấp nhận PD 60W. Plugable UD-6950 nếu bạn cần HDMI kép mà không cần TB4. 4 lựa chọn ở trên là mạnh nhất trong bài kiểm tra 8 giờ trên ba thiết bị, nhưng 3 mẫu đó cũng là những lựa chọn kế cận rất tốt.
HƯỚNG DẪNBộ Tai Nghe Nhét Tai Không Dây Tốt Nhất Cho Cuộc Gọi Năm 2026: 7 Mẫu Được Thử Nghiệm Trong Môi Trường Văn Phòng Mở Hỗn Loạn Thực TếĐọc
QANC và ENC cho cuộc gọi khác nhau ở điểm nào?
ANC (Khử tiếng ồn chủ động) khử tiếng ồn cho bạn — bạn sẽ nghe ít tiếng từ môi trường xung quanh hơn. ENC (Khử tiếng ồn môi trường) khử tiếng ồn cho người bên kia — họ sẽ nghe ít tiếng ồn nền của bạn hơn. Đối với cuộc gọi, ENC quan trọng hơn ANC gấp 3 lần. Hãy ưu tiên mua vì ENC trước, ANC sau. Tại sao lại gấp 3 lần? Vì hệ quả của ENC kém là người chủ trì cuộc họp phải yêu cầu bạn nhắc lại. Hệ quả của ANC kém là bạn phải tăng âm lượng lên. Một bên thì ngượng. Bên kia chỉ là không thoải mái. Sự ngượng ngùng gây hậu quả tệ hơn. Hãy ưu tiên mua vì ENC trước. Luôn luôn như vậy.
QBạn có thể dùng AirPods Pro 2 cho các cuộc gọi Zoom không?
Có, trong một căn phòng yên tĩnh 30dB. Chip H2 + âm thanh điện toán + chuyển giao giữa các thiết bị Mac thực sự là lợi thế tốt nhất của hệ sinh thái. Trong văn phòng mở 45-60dB, tai nghe nhét tai ENC 6 mic chuyên dụng (Jabra Elite 10 Gen 2) vượt trội hơn AirPods về điểm đánh giá từ phía người gọi với chênh lệch 0.6-0.8 điểm. Cả hai đều tốt. Chúng không tương đương nhau trong môi trường ồn. Nếu bạn đang trả $249 và bạn không ở trong phòng yên tĩnh 90% thời gian, thì bạn đang trả quá nhiều cho hệ sinh thái.
QKhuyên tai nào phù hợp ngân sách nhất để gọi điện dưới $50?
HAVIT TW991 Pro ở mức $49.99 là tai nghe dưới $50 duy nhất trong bài test này có hybrid ANC + ENC chuyên dụng + ghép nối hai thiết bị. Lựa chọn tiếp theo là Jabra Elite 10 Gen 2 ở mức $279. Không có lựa chọn dưới $50 nào tốt thay thế TW991 Pro trong bài test này. Và đúng vậy, phần công bố đã nằm ở trên: tôi là kỹ sư đứng sau TW991. Kết quả A/B 30% là nội bộ. Hãy tiếp nhận nó với sự dè dặt phù hợp, nhưng việc có hai thiết bị + ENC ở mức $49.99 thì không phải vậy.
QBạn có cần ANC cho các cuộc gọi không?
Không hẳn. ENC quan trọng hơn đối với độ rõ của người gọi. ANC giúp bạn nghe rõ hơn, từ đó giảm mệt mỏi khi gọi hơn 4 giờ. Nếu bạn gọi trong phòng yên tĩnh, ANC là tính năng có thì tốt. Nếu bạn gọi trong phòng ồn, ANC là thứ thiết yếu cho sự thoải mái khi nghe của chính bạn. ANC cũng giúp giảm hiệu ứng nghe giọng của chính mình trong tai nghe (cảm giác “tôi đang hét khi gọi”) — một tính năng gọi là sidetone hoặc transparency. Nếu bạn ghét cách giọng mình nghe trong earbuds, hãy chọn loại có sidetone tốt. AirPods và Sony làm điều này rất tốt. HAVIT ở mức khá. Các mẫu khác thì khác nhau.
QBạn có thể dùng tai nghe earbuds không dây thông thường cho các cuộc gọi công việc không?
Vâng, nhưng độ rõ của mic thay đổi cực kỳ nhiều. Hầu hết tai nghe earbud “được tinh chỉnh cho âm nhạc” đều có cụm mic khá yếu. 7 lựa chọn trong hướng dẫn này đã được thử nghiệm cụ thể về độ rõ khi gọi trong môi trường xung quanh 45dB + 50dB. Một tai nghe earbud “được tinh chỉnh cho âm nhạc” giá $200 có thể chỉ đạt 2.5/5 theo đánh giá của người nghe đầu dây bên kia. Đừng cho rằng tai nghe nghe nhạc của bạn sẽ dùng tốt cho các cuộc gọi. Cũng giống như việc một chiếc loa audiophile giá $300 không thể trở thành mic tốt cho phòng họp.
QThông thường, tai nghe không dây nên dùng được bao lâu cho một cuộc gọi duy nhất?
Các lựa chọn dao động từ 5.5h (mẫu cơ bản) đến 8h (mẫu cao cấp). Với cuộc gọi 4h, cả 7 lựa chọn đều đáp ứng được. Với cuộc gọi 8h, chỉ Jabra, Sony và Bose trụ được trong một lần sạc. Hãy lên kế hoạch dùng hộp sạc cho phần còn lại. Và nhớ lưu ý điều kiện 60% âm lượng + ENC: tai nghe quảng cáo 6h thực tế chỉ là tai nghe 4-4.5h. Con số marketing đang làm nhiều việc hơn những gì chiếc hộp thừa nhận. Hướng dẫn liên quan từ HAVIT: tai nghe ANC tốt nhất · tai nghe dịch thuật tốt nhất · tai nghe OWS tốt nhất.
HƯỚNG DẪNBốn Tai Nghe Phiên Dịch Tốt Nhất Cho Du Lịch Quốc Tế Năm 2026: Đã Được Thử Nghiệm Trên Chuyến Bay 14 GiờĐọc →
QViệc dùng tai nghe dịch thuật trên máy bay có thực sự hiệu quả không?
Có — nhưng các con số tiếp thị là số liệu trong buồng thử nghiệm. Timekettle W4 Pro đạt độ chính xác 92% trong tiếng ồn khoang cabin 78-82dB (so với thông số 95% trong buồng thử nghiệm). Soundcore đạt 87% trong tiếng ồn cabin (so với 90% trong buồng thử nghiệm). Khoảng cách nằm ở môi trường cabin — và chỉ 2 trong số 4 tai nghe earbud chúng tôi thử nghiệm giữ được mức trên 90% khi ở trên máy bay.
QNên dịch là “tai nghe phiên dịch tốt nhất dưới $250” như thế nào?
Soundcore Liberty 5 Pro Max ở mức $229.99 là lựa chọn tốt nhất dưới $250 — hơn 100 ngôn ngữ (7 ngôn ngữ trên thiết bị), pin thực tế khoảng 6h, sống sót qua chuyến bay 11 giờ của chúng tôi. Timekettle W4 Pro ở mức $449 là tốt nhất tổng thể nhưng giá gần gấp 2 lần Soundcore. Với ngân sách dưới $100, tai nghe dịch thuật chuyên dụng khá chật vật; lựa chọn thực tế hơn ở phân khúc giá rẻ là HAVIT TW991 PRO kết hợp Google Translate.
QBạn có thể dùng bất kỳ tai nghe TWS nào để dịch không?
Có — ghép bất kỳ tai nghe TWS nào với Google Translate, Apple Translate hoặc Microsoft Translator. Độ chính xác bản dịch phụ thuộc vào ứng dụng (Google Translate tốt nhất về độ bao phủ, Apple Translate tốt nhất cho iPhone), không phụ thuộc vào tai nghe. Tai nghe dịch thuật chuyên dụng (Timekettle, Soundcore) có thêm dịch offline và độ trễ thấp hơn. Nếu bạn đi theo hướng dùng app, hãy xem §"Vì sao HAVIT không có trong danh sách này (và vì sao điều đó quan trọng)" bên dưới để biết mẫu tai nghe TWS HAVIT mà chúng tôi thực sự sẽ ghép.
QThời gian trễ thực tế của tai nghe dịch là bao nhiêu?
In trong khoang hành khách 737 ở mức 78-82dB, Timekettle W4 Pro đo được 0.6s cho Mandarin-English (so với tuyên bố tiếp thị là 0.5s). Soundcore Liberty 5 Pro Max đo được 3.2s trong khoang — chênh lệch 6x so với mức 0.5s được quảng cáo. Google Pixel Buds Pro 2 trên phần cứng Pixel 8 đạt 1.1s. Độ trễ thực tế phụ thuộc vào cặp ngôn ngữ, điều kiện mạng và môi trường tiếng ồn — đừng bao giờ chỉ tin vào bảng thông số.
QNhững tai nghe phiên dịch nào tốt nhất cho tiếng Quan Thoại?
The Timekettle W4 Pro là thiết bị được thử nghiệm tốt nhất cho tiếng Quan Thoại-Anh — độ chính xác trong cabin đạt 92% với độ trễ 0.6s. Timekettle là một công ty Trung Quốc được thành lập dựa trên dịch thuật tiếng Quan Thoại-Anh, và công cụ neural của họ ưu tiên tiếng Quan Thoại trước tiên. Độ chính xác với tiếng Nhật và tiếng Hàn giảm xuống còn 78-82% trong cabin — vẫn dùng được, nhưng không thuộc hàng tốt nhất cho các cặp ngôn ngữ đó.
QBạn có thể dịch cuộc gọi điện thoại bằng tai nghe phiên dịch không?
Yes — Timekettle W4 Pro và Soundcore Liberty 5 Pro Max đều hỗ trợ dịch cuộc gọi điện thoại trong thử nghiệm buồng kín. Độ trễ buồng gọi điện của Timekettle là 1.0-1.5s; của Soundcore là 2-3s. Cả hai đều yêu cầu ứng dụng phải luôn mở trong suốt cuộc gọi. Google Pixel Buds Pro 2 hỗ trợ dịch cuộc gọi điện thoại chỉ trên Pixel 6+ — vô dụng trên iPhone.
QLiệu tai nghe dịch thuật có đáng để mang theo khi đi du lịch không?
Với 70% du khách, câu trả lời là không — một tai nghe TWS + ứng dụng Google Translate là đủ cho hầu hết các tình huống du lịch. Với 30% du khách — các cuộc họp kinh doanh Trung-Anh, các chuyến bay đường dài, hoặc các buổi demo cho khách hàng Nhật hoặc Hàn — phần cứng chuyên dụng là lựa chọn phù hợp. Timekettle W4 Pro là thiết bị chúng tôi sẽ mang theo trên chặng bay 11 giờ, nhưng chỉ khi biết trước sẽ có tiếng ồn trong khoang. Còn với chuyến bay 2 giờ đến Tokyo, dùng ứng dụng là ổn.
QVì sao độ trễ trong quảng cáo luôn có vẻ tốt hơn con số thực tế?
Vì thử nghiệm trong buồng ở 60dB là một sản phẩm khác với thử nghiệm trong khoang ở 82dB. Mic thu âm thanh sạch hơn, thuật toán khử tiếng ồn không phải chống chọi với tiếng trẻ sơ sinh khóc, và bộ máy dịch có âm thanh đầu vào rõ hơn để xử lý. Trong khoang, mọi mắt xích trong chuỗi đều suy giảm — và độ trễ cộng dồn. Dù các thông số tiếp thị về mặt kỹ thuật là chính xác, nhưng trên thực tế lại vô dụng với khách du lịch. Hãy thử nghiệm trên không, không phải trong buồng.
HƯỚNG DẪNBest Wireless Earbuds tốt nhất cho phòng gym năm 2026: 9 mẫu đã được thử nghiệm với mồ hôiĐọc →
QTrue wireless thực sự có nghĩa là gì?
Không có gì gây tranh cãi. "TWS" là viết tắt của "true wireless stereo" — tai nghe Bluetooth không có dây nối giữa bên trái và bên phải, kèm hộp sạc cho cả hai. Tránh các thuật ngữ tiếp thị như "tai nghe không dây" (vì có thể bao gồm kiểu đeo vòng cổ). Hãy tìm cụ thể "TWS" hoặc "true wireless". Rõ chưa?
QBạn có nên mua tai nghe true wireless thay vì tai nghe không dây dạng vòng cổ không?
Với hầu hết người mua, là đúng. TWS hiện là kiểu dáng chủ đạo — Apple, Sony, Bose, JBL và mọi thương hiệu lớn đều đã chuyển sang chỉ TWS. Đánh đổi là thời lượng pin (5–8h cho một lần sạc so với 15–30h của neckband), và cần phải giữ cho hộp sạc luôn có pin. Nếu bạn thường xuyên di chuyển và muốn pin 30+ giờ, tai nghe không dây chụp tai (Sony WH-1000XM6, Bose QC Ultra) là lựa chọn tốt hơn. Tại sao? Vì vật lý.
QBạn nên mua tai nghe true wireless nào tốt nhất dưới $50?
HAVIT TW991 PRO ở mức $49.99 là TWS dưới $50 duy nhất có hybrid ANC + ENC + driver kép 12mm mà tôi đo được là vượt qua quy trình thử nghiệm trên sàn gym của mình. Soundcore Liberty 4 NC ở mức $69.99 là lựa chọn hybrid ANC tiếp theo. Khoản chênh $20 mua cho bạn bảo hành thương hiệu lớn và bản lề hộp sạc chịu được 50 chu kỳ bẻ. Khoản tiết kiệm $20 cho bạn ANC sâu hơn và driver 12mm thay vì 11mm. Cái nào quan trọng hơn? Tùy bạn quyết định.
QTuổi thọ của tai nghe không dây thực sự nên là bao lâu?
24–36 tháng nếu sử dụng hằng ngày trước khi pin bắt đầu bị chai. Mô hình phàn nàn 58% "tai nghe bên phải hỏng trước" xuất hiện sau 18–24 tháng khi các cell pin trong tai nghe bên phải (bộ phận xử lý kết nối Bluetooth chính) phải sạc/xả nhiều chu kỳ hơn bên trái. Tuổi thọ thay đổi tùy theo số chu kỳ pin, mức độ tiếp xúc với mồ hôi, thói quen sạc và việc có sẵn linh kiện thay thế hay không. Hãy thay cả cặp khi thời lượng pin hoặc độ tin cậy không còn đáp ứng nhu cầu tập luyện của bạn, thay vì theo lịch cố định hai năm.
QBạn có thể đeo tai nghe true wireless trong phòng gym không?
Có — nhưng chỉ từ IPX4 trở lên. Sony WF-1000XM6, Bose QC Ultra, Technics EAH-AZ80, Soundcore Liberty 4 NC, JBL Tour Pro 3 và HAVIT TW991 PRO đều là IPX4. AirPods Pro 2 và Google Pixel Buds Pro 2 là IP54 (chống bụi + chống tia nước). Samsung Galaxy Buds 3 Pro là IP57 (chống bụi + ngâm nước tới 1m). Kháng nước bắn trên sàn gym — cả 9 mẫu đều được xếp hạng chịu mồ hôi, trong đó cặp Samsung Buds3 Pro và Pixel/AirPods có khả năng chống bụi tốt hơn. Tiếp xúc trực tiếp với nước (tắm, bơi) thì không. Nếu bơi, hãy tìm tai nghe đạt chuẩn IPX7+ với cánh cố định chắc tai — đó là một phân khúc khác, không có trong hướng dẫn này. Dùng an toàn để bơi? Không phải những mẫu này.
QTại sao tai nghe TWS bên phải của tôi hết pin nhanh hơn bên trái?
Tai nghe bên phải thường đảm nhiệm kết nối Bluetooth chính với điện thoại của bạn, nên pin của nó sạc-xả nhiều hơn bên trái. Đây là kiểu thiết kế bình thường, không phải lỗi. Tỷ lệ khiếu nại 58% chủ yếu là “tai phải báo 30% trong khi tai trái báo 80%.” Hiện tượng này xuất hiện vào mốc 18 tháng khi các cell pin bị chai. Cách khắc phục: đổi bên tai nghe (dùng tai phải làm tai trái và ngược lại) để cân bằng chu kỳ, hoặc thay tai nghe mới. Hai mẫu trong hướng dẫn này (Sony WF-1000XM6 và AirPods Pro 2) tự động hoán đổi vai trò chính/phụ — giúp kéo dài đáng kể tuổi thọ. Có đáng nâng cấp không? Có.
QTWS giá $300 có đáng tiền hơn TWS giá $50 không?
Không hẳn. Phương án thay thế chi phí thấp hơn tỏ ra cạnh tranh trong so sánh cuộc gọi hạn chế của chúng tôi, trong khi các mẫu cao cấp mang đến ANC sâu hơn, tính năng hệ sinh thái rộng hơn và hỗ trợ được thiết lập tốt hơn. Hãy quyết định xem những khác biệt đó có đủ quan trọng để biện minh cho mức giá hay không. Nếu bạn muốn ANC sâu nhất cho các chuyến bay dài, phân khúc $300 xứng đáng với giá của nó. Nếu bạn muốn chất lượng cuộc gọi thực sự tốt + ANC hybrid cho việc dùng hằng ngày ở phòng gym + Zoom, phân khúc $50 là đủ. Có nên tiêu phần chênh lệch không? Tùy bạn.
HƯỚNG DẪNEdifier Speakers so với đối thủ cạnh tranh 2026: So sánh 4 mẫu, 1 mẫu bất ngờ giá $99Đọc →
QEdifier có phải là một thương hiệu loa tốt vào năm 2026 không?
Có — đối với loa desktop và bookshelf, Edifier là thương hiệu có tỷ lệ giá trên chất âm tốt nhất mà chúng tôi đã thử nghiệm. R1280DBs ở mức $130 và M90 ở mức $370 đều cho âm thanh cạnh tranh với những loa đắt gấp hai đến ba lần. Trong hơn tám trăm đánh giá trên Amazon chỉ riêng cho R1280DBs, cụm từ được nhắc đến nhiều nhất là “âm thanh tốt nhất trong tầm giá”. M90 là lựa chọn nâng cấp tháng 6/2026 của Wirecutter cho desktop và nghe kỹ trong phòng nhỏ. Điểm Edifier không cạnh tranh tốt là phân khúc ngoài trời / di động / tiệc tùng — và đó chính xác là nơi HAVIT PartyBox Blast có chỗ đứng của mình. Vậy Edifier có phải thương hiệu phù hợp với mọi người không? Không — nhưng với người nghe tại bàn làm việc thì có.
QĐâu là những loa kệ sách tốt nhất dưới hai trăm đô la?
The Edifier R1280DBs với giá $160 đến $200 là loa bookshelf tốt nhất dưới hai trăm đô mà chúng tôi đã thử nghiệm. Công suất RMS 42 watt, Bluetooth 5.0, đầu vào optical, coaxial và RCA line-in. Sản phẩm Amazon Best Seller cho "loa bookshelf" từ năm 2018. Edifier M90 với giá $370 là lựa chọn nâng cấp nếu ngân sách của bạn cho phép. Nhưng có nên tăng ngân sách không? Chỉ nên nếu phòng của bạn đã được xử lý âm học và nguồn phát của bạn là lossless.
QEdifier so với Sonos: cái nào tốt hơn?
Edifier vượt trội về chất lượng âm thanh trên từng đô la bỏ ra. Sonos vượt trội về nhà thông minh và âm thanh đa phòng. Edifier R1280DBs ở mức giá $160 đến $200 mang lại âm thanh trong trẻo hơn Sonos Era 100 ở mức $219. Sonos Era 100 là lựa chọn phù hợp nếu bạn muốn AirPlay 2, âm thanh đa phòng và hệ sinh thái Sonos. Điều gì quan trọng hơn với bạn — âm thanh hay hệ sinh thái? Điều đó sẽ quyết định câu trả lời.
QĐâu là loa tốt nhất cho các bữa tiệc ngoài trời và tiệc nướng trên bãi biển?
HAVIT PartyBox Blast (SK910BT) ở mức $99 đến $140-nine đã vượt qua mọi loa bookshelf chúng tôi thử trong ba buổi nấu ăn ngoài bãi biển độc lập. Công suất đỉnh 200 watt, chống nước IPX6, hai cổng mic. Đây là chiếc loa duy nhất trong bốn mẫu vẫn trụ tốt ở khoảng cách nghe ngoài trời từ bốn đến năm mét khi có gió. Các loa bookshelf — bao gồm cả M90 giá $370 — đều bị gió lấn át khi ở khoảng cách xa. PartyBox Blast thắng ở những yếu tố quan trọng cho sử dụng ngoài trời: âm lượng, độ xuống bass ở khoảng cách xa và độ bền gần nước. Nhưng nó có phải loa tốt nhất cho bữa tối yên tĩnh ngoài hiên không? Có lẽ không — nó sẽ lấn át cuộc trò chuyện.
QLoa bookshelf nào là tốt nhất cho TV?
Edifier M90 ở mức $370 là mẫu duy nhất trong bốn mẫu có HDMI eARC và độ trễ TV dưới năm mươi ms — không gặp lỗi lệch hình tiếng. Sonos Era 100 chỉ dùng cho TV nếu có soundbar Sonos Arc để truyền tín hiệu. R1280DBs hoạt động qua cổng quang, nhưng Bluetooth cho TV là một trăm đến hai trăm ms và lệch đồng bộ thấy rõ. HAVIT PartyBox Blast không có HDMI và cũng không có cổng quang — chỉ Bluetooth, không phù hợp cho âm thanh TV. Vậy mẫu nào phù hợp cho TV? Chỉ M90, hết chuyện.
QBạn có nên chọn loa kệ sách thay vì loa thanh không?
Đối với việc nghe nhạc nghiêm túc, đúng vậy. Loa bookshelf mang lại khả năng tách kênh stereo và tái tạo âm hình tốt hơn soundbar ở cùng tầm giá. Edifier R1280DBs với giá $130 vượt trội hơn hầu hết các soundbar giá ba trăm đô cho nhu cầu nghe nhạc. Đối với TV và phim ảnh, soundbar vượt trội hơn nhờ âm thanh vòm giả lập và độ rõ của lời thoại. Giải pháp tốt nhất cho cả hai nhu cầu: Sonos Beam cùng cặp Era 100, hoặc cặp Edifier M90 để nghe nhạc và một soundbar cho TV. Tại sao không dùng một thiết bị cho mọi thứ? Bởi vì không có loại loa nào làm tốt tất cả mọi thứ.
QĐâu là loa Edifier tốt nhất dưới $150?
The Edifier R1280DBs với giá $160 đến $200 là loa Edifier tốt nhất dưới $200 mà chúng tôi đã thử nghiệm. R1280T (không có Bluetooth) ở mức one hundred rẻ hơn nhưng lại không có kết nối không dây. R1700BT ở mức two hundred là bản nâng cấp với loa trầm bốn inch cùng Bluetooth, dải trầm sâu hơn đôi chút so với R1280DBs. Bạn có nên tiết kiệm để mua M90 thay thế không? Chỉ khi bạn muốn âm thanh TV qua eARC hoặc LDAC cho Android — nếu không thì R1280DBs là đủ.
GUIDEBest Earbuds cho Android năm 2026: 8 cặp thực sự hoạt động trên cả iPhone và AndroidĐọc →
QCác tai nghe nhét tai không dây có dùng được chung cho iPhone và Android không?
Không hẳn. Hầu hết tai nghe đều có thể ghép nối với cả iOS và Android qua Bluetooth thông thường. Nhưng ứng dụng OEM đầy đủ — EQ, cập nhật firmware, cấu hình multipoint, tính năng hệ sinh thái — thường chỉ dành cho Android hoặc chỉ dành cho iOS. Personalized Spatial Audio của AirPods Pro 3 không hoạt động trên Android. Codec SSC của Galaxy Buds 4 Pro không hoạt động trên iPhone. Gemini Live của Pixel Buds Pro 2 không hoạt động trên iPhone. HAVIT TW958 Pro là cặp rẻ nhất đạt cùng điểm 7/14 trên cả 6 điện thoại Android đã thử nghiệm.
QNhững tai nghe earbuds nào hoạt động tốt nhất với Android?
Nếu bạn muốn tổ hợp LDAC + multipoint + Google Fast Pair tốt nhất: Sony WF-1000XM6 ($330). Nếu bạn muốn LDAC đáng tiền nhất dưới $150: Anker Soundcore Liberty 4 Pro ($110). Nếu bạn muốn cặp tai nghe rẻ nhất dùng chéo nền tảng: HAVIT TW958 Pro Bass ($24). “Tốt nhất” phụ thuộc vào việc bạn muốn LDAC (Sony, Nothing, EarFun) hay sự nhất quán đa nền tảng (HAVIT).
QAirPods có hoạt động với điện thoại Android không?
Có, chức năng ghép nối Bluetooth cơ bản hoạt động. ANC hoạt động. Chế độ Xuyên âm hoạt động. Tính năng xuyên âm thích ứng của chip H3 hoạt động. Nhưng các tính năng Âm thanh không gian được cá nhân hóa, Dịch trực tiếp và Trợ thính không hoạt động trên Android. Apple AirPods Pro 3 khi dùng trên Android là một cặp tai nghe nhét tai cao cấp giá $249 với 50% tính năng bị khóa cho iOS.
QGalaxy Buds có tương thích với iPhone không?
Có, ghép nối cơ bản hoạt động. ANC hoạt động. Nhưng codec SSC 24-bit không hoạt động trên iPhone — nó sẽ quay về AAC. Ứng dụng Galaxy Wearable bị hạn chế trên iOS (không tùy chỉnh EQ, không điều khiển Auracast, không cập nhật firmware). Galaxy Buds 4 Pro hoạt động tốt nhất trên Android Samsung; chúng chỉ ở mức "Ổn" trên iPhone.
QPixel Buds có hoạt động với Samsung không?
`
QBạn có những tai nghe nhét tai nào hỗ trợ LDAC?
LDAC là codec độ phân giải cao của Sony. Nó hoạt động trên các cặp sau: Sony WF-1000XM6, Nothing Ear (3), EarFun Air Pro 4+, Anker Soundcore Liberty 4 Pro. LDAC cung cấp tốc độ lên đến 990kbps so với 256kbps của AAC. Bạn cần một điện thoại Android hỗ trợ LDAC (đa số đều hỗ trợ — Pixel, Samsung, OnePlus, Xiaomi).
QBạn tai nghe earbud đa điểm tốt nhất là gì?
Đối với kết nối hai thiết bị thực sự (iOS + Android): Sony WF-1000XM6 (chuyển 200ms), Nothing Ear (3) (220ms), EarFun Air Pro 4+ (300ms), HAVIT TW958 Pro (350ms). Với multipoint bị khóa trong hệ sinh thái: AirPods Pro 3 (Apple), Galaxy Buds 4 Pro (Samsung), Pixel Buds Pro 2 (Pixel). “Tốt nhất” phụ thuộc vào việc bạn muốn phổ quát hay gắn với hệ sinh thái.
HƯỚNG DẪNBài kiểm tra tai nghe nhét tai tốt nhất cho âm thanh không gian 2026 — Theo dõi chuyển động đầu được thử nghiệm trên 7 cặpĐọc →
QSự khác biệt giữa Dolby Atmos và âm thanh không gian là gì?
Dolby Atmos là một cách triển khai cụ thể của âm thanh không gian — một định dạng và trình dựng âm thanh do Dolby phát triển. Apple Music sử dụng Dolby Atmos. 360 Reality Audio của Sony là một cách triển khai khác. THX Spatial Audio là cách triển khai thứ ba. "Âm thanh không gian" là thuật ngữ bao quát.
QBạn có cần theo dõi chuyển động đầu để âm thanh không gian hoạt động không?
Không. Âm thanh không gian hoạt động mà không cần theo dõi chuyển động đầu — bạn chỉ có định vị 3D tĩnh (trường âm được cố định trong không gian). Theo dõi chuyển động đầu bổ sung hiệu ứng "neo", trong đó âm thanh di chuyển tương ứng với đầu của bạn. Hai tính năng này độc lập; bạn có thể dùng Atmos mà không cần theo dõi.
QHAVIT SPACE T1 (TW983) có thực sự đáng giá $60 không?
Đối với người dùng Android, có. Độ trễ theo dõi chuyển động đầu 180ms có sức cạnh tranh với các mẫu flagship của Sony và Samsung với mức giá chỉ bằng 1/4. Đối với người dùng iPhone, AirPods Pro 3 tốt hơn, nhưng giá đắt gấp 4 lần.
QBộ pin của TW983 dùng được bao lâu?
9 giờ cho mỗi lần sạc khi tắt ANC, 7 giờ khi bật ANC. Tổng cộng 40.5 giờ với hộp sạc. Đây là thời lượng dài nhất trong số tất cả tai nghe nhét tai trong bài thử nghiệm này.
QBạn có thể sử dụng âm thanh không gian mà không cần iPhone không?
Có. Dolby Atmos cho tai nghe nhét tai hoạt động trên Android 13+ (mọi điện thoại), Windows 11 và hầu hết TV thông minh. Cách triển khai dành riêng cho Apple (Apple Music + AirPods) là hoàn thiện nhất, nhưng các nền tảng khác đang bắt kịp.
QH670BT có tốt hơn TW983 về âm thanh không gian không?
Để sử dụng tại nhà, đúng vậy — tai nghe chụp tai nhìn chung mang lại âm thanh không gian tốt hơn vì driver lớn hơn có thể tái tạo HRTF chính xác hơn. H670BT ở mức $90 là lựa chọn đáng tiền hơn cho người chủ yếu nghe nhạc tại bàn làm việc. TW983 ở mức $60 phù hợp hơn cho nhu cầu sử dụng di động.
QLàm sao để FUXI-H7 so với TW983?
Different use case. FUXI-H7 là tai nghe chơi game với 5 chế độ âm thanh (FPS, RPG, nhạc, điện ảnh, tùy chỉnh) và âm thanh không gian 360° được tinh chỉnh cho game cạnh tranh. TW983 là tai nghe TWS nghe nhạc với ANC hybrid thích ứng. FUXI-H7 có mic cần để giao tiếp đồng đội; TW983 có ENC 6 mic cho các cuộc gọi.
HƯỚNG DẪNWireless CarPlay vào năm 2026: Cách hoạt động, Ai cần bộ chuyển đổi, và 3 lựa chọnĐọc →
QTôi có thể thêm CarPlay không dây vào một chiếc xe không có CarPlay không?
Không thể với bộ chuyển đổi USB có dây sang không dây cơ bản. Những bộ chuyển đổi này chuyển đổi một phiên CarPlay có dây hiện có. Xe không có CarPlay sẽ cần một đầu phát tương thích, hệ thống tích hợp dành riêng cho xe hoặc màn hình CarPlay di động.
QWireless CarPlay có cần Wi‑Fi hoặc dữ liệu di động không?
Nó cần Wi‑Fi cho kết nối cục bộ băng thông cao giữa iPhone và xe hoặc bộ chuyển đổi. Bản đồ trực tuyến, phát trực tuyến và các dịch vụ đám mây thường sử dụng dữ liệu di động của iPhone. Bạn không cần kết nối với mạng Wi‑Fi công cộng.
QBạn dùng điện thoại Android có dùng được bộ chuyển đổi CarPlay không dây không?
CarPlay dành cho iPhone. Một số bộ chuyển đổi 2 trong 1 cũng hỗ trợ Android Auto không dây, nhưng xe phải có hệ thống có dây tương ứng và điện thoại phải đáp ứng yêu cầu của sản phẩm đó. Hãy kiểm tra riêng cả hai phía.
QKhả năng điều khiển trên vô-lăng và micro nguyên bản vẫn hoạt động chứ?
Thông thường, là do bộ chuyển đổi truyền giao diện CarPlay hiện có qua xe. Không đảm bảo tương thích với mọi đầu phát. Hãy kiểm tra nút thoại, các nút điều khiển cuộc gọi, nút chuyển bài, micrô và màn hình cảm ứng trong thời gian được trả hàng.
QÂm thanh của CarPlay không dây có chất lượng kém hơn so với có dây không?
Đối với hầu hết người lái xe, khác biệt dễ nhận thấy hơn là độ trễ điều khiển và phát media, chứ không phải sự suy giảm đáng kể về chất lượng âm nhạc. Xe, luồng phát nguồn, đầu phát và loa thường là những yếu tố chi phối chất lượng cảm nhận. Kết nối có dây vẫn là chuẩn tham chiếu sạch hơn nếu ưu tiên là độ trễ tối thiểu.
QCó phải CarPlay không dây làm hao pin iPhone không?
Có, việc này có thể tiêu tốn nhiều pin hơn so với để điện thoại ở trạng thái nhàn rỗi vì Wi‑Fi, GPS, dữ liệu di động và quá trình xử lý vẫn hoạt động. Đối với các phiên điều hướng dài, hãy dùng cáp hoặc bộ sạc đặt ở vị trí phù hợp và kiểm soát nhiệt độ.
QBạn có thể xem Netflix hoặc YouTube qua bộ chuyển đổi thông thường không?
Không. Các bộ chuyển đổi CarPlay tiêu chuẩn phản chiếu trải nghiệm CarPlay được cho phép; chúng không mở khóa các ứng dụng video tùy ý. Một số Android AI box bổ sung tính năng giải trí khi xe đang đỗ, nhưng tính hợp pháp, sự mất tập trung, quyền riêng tư, nhiệt độ, và khả năng tương thích phải được đánh giá riêng. Tuyệt đối không xem video khi đang lái xe.
QFactory wireless CarPlay có tốt hơn bộ chuyển đổi không?
Thường là vậy. Tích hợp tại nhà máy loại bỏ một thiết bị chuyển đổi và trao cho hãng xe quyền kiểm soát ăng-ten, microphone, bộ điều khiển và phần mềm. Một bộ chuyển đổi sẽ có giá trị khi xe có CarPlay có dây đáng tin cậy nhưng thiếu tùy chọn không dây.
HƯỚNG DẪNCarPlay Không Hoạt Động? Chẩn Đoán Các Sự Cố Kết Nối Có Dây, Không Dây, Màn Hình Đen và Âm ThanhĐọc →
QTại sao điện thoại của tôi vẫn sạc nhưng Apple CarPlay không hoạt động?
Có thể cổng và cáp đang cấp nguồn nhưng không có kết nối dữ liệu ổn định. Hãy sử dụng cổng USB có nhãn CarPlay, cáp dữ liệu trực tiếp đã được xác nhận hoạt động tốt, Siri và quyền CarPlay trong Thời gian sử dụng. Sau đó so sánh với iPhone thứ hai.
QTại sao CarPlay không dây cứ liên tục bị ngắt kết nối?
Xác nhận Wi-Fi, Bluetooth và Auto-Join; xóa các điện thoại đã lưu nhưng không dùng; ghép nối lại; và so sánh cùng một quãng lái với CarPlay có dây. Nếu tình trạng ngắt kết nối chỉ xảy ra ở một địa điểm, thì khả năng có nhiễu sóng không dây là hợp lý. Nếu bạn dùng bộ chuyển đổi, hãy thử CarPlay có dây mà không dùng nó.
QVì sao màn hình CarPlay của tôi bị đen?
Kiểm tra xem toàn bộ hệ thống thông tin giải trí bị treo hay chỉ khu vực CarPlay. Chọn lại CarPlay, kết nối lại điện thoại và khởi động lại cả hai hệ thống. Chỉ sử dụng quy trình đặt lại head-unit dành riêng cho từng mẫu xe và kiểm tra các bản cập nhật firmware chính thức.
QTại sao tôi có thể nghe người gọi nhưng họ không thể nghe thấy tôi?
Kiểm tra Siri và cuộc gọi Bluetooth trên xe thông thường. Nếu micrô lỗi ở mọi nơi, hãy kiểm tra micrô của xe. Nếu chỉ lỗi trong các cuộc gọi CarPlay, hãy thiết lập lại cấu hình CarPlay, cập nhật cả hai hệ thống và báo cáo chính xác mẫu lỗi có thể tái hiện.
QTại sao CarPlay ngừng hoạt động sau khi cập nhật iOS?
Cài đặt bản vá mới nhất, khởi động lại cả hai bên và ghép nối lại. Hãy thử so sánh với một iPhone khác và một xe khác trước khi cho rằng bản cập nhật là nguyên nhân duy nhất. Ghi lại chính xác phiên bản iOS và phiên bản head-unit để cung cấp cho bộ phận hỗ trợ.
QLàm cách nào để đặt lại CarPlay mà không cần đặt lại toàn bộ iPhone?
Vào Cài đặt > Cài đặt chung > CarPlay > [xe của bạn] > Quên Xe Này, xóa iPhone khỏi xe và ghép đôi lại. Cách này xử lý kết nối với xe mà không xóa dữ liệu trên iPhone. Chỉ nên đặt lại mạng và khôi phục cài đặt gốc của xe sau đó, nếu thật sự cần.
HƯỚNG DẪNSteam Deck Charger Guide: Khắc phục sạc chậm và chọn đúng công suấtĐọc →
QCó an toàn khi dùng bộ sạc 100W cho Steam Deck không?
Một bộ sạc USB-C PD theo tiêu chuẩn sẽ thương lượng với thiết bị nhận điện, nên công suất 100W không có nghĩa là 100W sẽ bị ép vào Deck. Hãy kiểm tra bộ sạc, cáp và các cấu hình được công bố.
QSteam Deck OLED có cần bộ sạc khác không?
Không có mục tiêu công suất nào khác được liệt kê. Valve nêu rõ đầu vào Type-C 45W PD 3.0 cho cả OLED và LCD.
QCó thể dùng bộ sạc điện thoại được không?
Nó có thể sạc chậm nếu chỉ hỗ trợ một chế độ tương thích phổ biến. Nhiều bộ sạc điện thoại dưới 45W hoặc phụ thuộc vào các giao thức độc quyền, vì vậy việc “sạc nhanh cho điện thoại của tôi” không chứng minh được khả năng sạc đầy đủ cho Deck.
QText 65W có tốt hơn 45W không?
Chỉ riêng đối với Deck, nguồn 45W phù hợp với mức công suất Valve đưa ra. Mức phân bổ 65W đã được ghi nhận sẽ hữu ích hơn khi điện thoại hoặc dock dùng chung hệ thống.
QTại sao bộ sạc lại trở nên chậm khi tôi kết nối một cáp khác?
Bộ sạc sẽ phân bổ lại công suất đầu ra. Hãy xem chính xác chế độ hai cổng hoặc ba cổng; đừng chỉ dựa vào tổng công suất watt.
QBạn có thể để sạc dự phòng cho Steam Deck trong hành lý ký gửi không?
FAA hướng dẫn để pin sạc dự phòng trong hành lý xách tay, không phải hành lý ký gửi. Hãy kiểm tra quy định của hãng hàng không và điểm đến của bạn.
HƯỚNG DẪNLoa Bluetooth giá rẻ tốt nhất? Mức $30, $50 và $100 thực sự mua được gìĐọc →
QTôi nên chi bao nhiêu cho một chiếc loa Bluetooth?
Spend đủ để đáp ứng nhu cầu về không gian, nội dung, khả năng bảo vệ và tính di động của bạn. Khoảng $50 là mức trung bình hữu ích cho nhiều người mua, nhưng một chiếc loa $30 có thể là lựa chọn phù hợp hơn để phát giọng nói cạnh giường, trong khi một mẫu $100 có thể hợp lý cho không gian lớn hơn.
QCó, một chiếc loa Bluetooth giá rẻ vẫn có thể có âm bass tốt không?
Có, đặc biệt là ở mức âm lượng vừa phải, nhưng loa nhỏ gọn có những giới hạn về khả năng tái tạo âm trầm sâu và độ dư âm lượng. Hãy kiểm tra xem tiếng bass có vẫn được kiểm soát tốt hay không và liệu giọng hát có trở nên bị đục hay không.
QLoa Bluetooth 20W có đủ lớn cho một căn phòng không?
Có thể, nhưng chỉ riêng watt thì không thể trả lời. Kích thước phòng, khoảng cách nghe, hiệu suất củ loa, DSP, vị trí đặt và đặc tính méo tiếng đều quan trọng.
QHai loa Bluetooth giá rẻ có tốt hơn một loa không?
Họ có thể cung cấp độ phủ âm rộng hơn hoặc khả năng tách kênh stereo tốt hơn. Chúng không tự động mang lại âm trầm sâu hơn, cách vận hành đơn giản hơn hoặc chất lượng âm thanh tốt hơn ở mức âm lượng cao.
QIPX6 có đủ chống nước để ngâm chìm không?
Không. IPX6 liên quan đến tia nước, không phải ngâm tạm thời. Hãy tìm xếp hạng chống ngâm nước và tuân theo các điều kiện của nhà sản xuất.
QVì sao loa của tôi nghe bị đục khi mở âm lượng thấp?
Tính chỉnh âm có thể nhấn mạnh dải bass trên và trung âm thấp, hoặc vị trí đặt trong phòng có thể làm chúng nổi bật hơn. Hãy thử di chuyển loa ra xa góc phòng và giảm bass bằng EQ trước khi tăng treble.
QÂm lượng lớn hơn có làm giảm thời lượng pin không?
Thông thường, đầu ra âm thanh cao hơn đòi hỏi nhiều năng lượng hơn, và các chức năng chiếu sáng hoặc sạc dự phòng có thể làm tăng mức tiêu thụ. Hãy dùng thời lượng phát do nhà sản xuất công bố như một thông tin phụ thuộc vào điều kiện sử dụng, không phải là một sự ضمان bảo.
HƯỚNG DẪNHướng Dẫn Chọn Tai Nghe Chơi Game Không Dây: Tránh Những Sai Lầm Tốn Kém NàyĐọc →
Q2.4GHz có tốt hơn Bluetooth để chơi game không?
Thông thường đối với nhu cầu chơi game nhạy với độ trễ thì đúng là vậy—nhưng chỉ khi bộ thu 2.4GHz hoạt động trên nền tảng của bạn. Bộ thu độc quyền cho nhà sản xuất khả năng kiểm soát đường truyền âm thanh nhiều hơn, trong khi hiệu năng Bluetooth thay đổi tùy theo giao thức, codec, bộ đệm và thiết bị. Bluetooth vẫn có thể phù hợp hơn cho điện thoại, game thông thường và thời lượng pin. Hãy kiểm tra kết quả đo thực tế cho đúng chế độ cụ thể thay vì cho rằng mọi sản phẩm “2.4GHz” hoặc “Bluetooth 5.x” đều hoạt động giống nhau.
QCó thể dùng micrô của tai nghe chơi game Bluetooth trên Nintendo Switch 2 không?
Not dành cho GameChat trên Switch 2 qua đường micro Bluetooth. Nintendo cho biết tai nghe Bluetooth có thể phát âm thanh trò chuyện, nhưng không hỗ trợ đầu vào micro Bluetooth trong trường hợp đó. Tai nghe USB hoặc tai nghe CTIA 3.5mm bốn cực có thể cung cấp đường micro. Từng trò chơi và dòng Switch đời đầu có thể sử dụng các hệ thống trò chuyện khác nhau, vì vậy hãy xác nhận máy chơi và trò chơi.
QPS5 tai nghe chơi game không dây có dùng được trên Xbox không?
Không nên cho rằng nó sẽ hoạt động. Bộ thu USB tương thích với PS5 có thể sử dụng phương thức mà Xbox không chấp nhận, và một số dòng sản phẩm bán riêng các phiên bản cho từng hệ máy. Kết nối 3.5mm thông qua tay cầm tương thích thường là phương án thay thế an toàn hơn, nhưng cách hoạt động của nút điều khiển và micrô vẫn có thể khác nhau. Hãy tìm tuyên bố tương thích Xbox rõ ràng cho đúng mẫu và chế độ sử dụng.
QKhông phải lúc nào tai nghe chơi game có dây cũng có độ trễ thấp hơn?
Wired loại bỏ radio không dây và giai đoạn codec, nên thường là lựa chọn có độ trễ rủi ro thấp hơn. “Luôn luôn” là cách nói quá tuyệt đối vì quá trình xử lý USB, cài đặt hệ điều hành, trò chơi và màn hình hiển thị vẫn có thể ảnh hưởng đến độ trễ đầu-cuối. Cách so sánh thực tế là chế độ tai nghe chính xác trên đúng thiết bị nguồn, chứ không phải có dây so với không dây như hai con số mang tính phổ quát.
QThiết bị tai nghe chơi game nào khiến nó thoải mái cho người đeo kính?
Moderate clamp, đệm mềm quanh gọng kính, độ sâu chụp tai đủ và trọng lượng cân đối quan trọng hơn một con số trọng lượng được công bố. Đệm vải có thể cho cảm giác mát hơn, trong khi giả da có thể cách âm tốt hơn. Hãy dùng thử ít nhất 30 phút với gọng kính bạn thường đeo và kiểm tra áp lực ở càng kính, chuyển động của hàm, độ chạm vào tai và nhiệt trước khi hết thời hạn trả hàng.
QCó cần âm thanh vòm 7.1 ảo để nghe tiếng bước chân không?
Không. Hình ảnh âm thanh stereo tốt và bản phối không gian riêng của trò chơi có thể cung cấp các tín hiệu định hướng hữu ích. Âm thanh vòm ảo có thể hữu ích trong một số trò chơi và làm giảm độ rõ trong những trò khác, đặc biệt khi xử lý làm thay đổi khoảng cách hoặc cân bằng âm sắc. Hãy xem đó là một tính năng có thể lựa chọn, không phải một yêu cầu bắt buộc. Hãy so sánh chế độ stereo và chế độ đã xử lý ở cùng mức âm lượng trước khi quyết định.
QTôi có nên mua tai nghe chơi game nếu tôi đã có micro không?
Chỉ khi sự tiện lợi không dây, khả năng tích hợp với console hoặc kiểu đeo phù hợp riêng của nó vẫn đủ để biện minh cho việc mua. Nếu không, tai nghe cộng với mic hiện có của bạn có thể mang lại nhiều lựa chọn hơn về âm thanh, thiết kế open-back, đệm tai và cáp có thể thay thế. Việc loại bỏ hiệu năng mic khỏi quyết định thường khiến danh sách lựa chọn rút gọn trở nên đơn giản hơn—và có thể tránh phải trả tiền cho phần mềm mà bạn sẽ không bao giờ dùng.
HƯỚNG DẪNBàn phím cơ tốt nhất cho Mac? Kiểm tra khả năng tương thích trước khi chọn switchĐọc →
QBất kỳ bàn phím cơ nào cũng có thể dùng với máy Mac không?
Mầu hết các bàn phím cơ USB và Bluetooth tiêu chuẩn đều có thể cung cấp thao tác nhập liệu cơ bản trên máy Mac. Điều đó không đảm bảo có ký hiệu phím dành cho Mac, vị trí phím bổ trợ chính xác, các phím chức năng hệ thống, phần mềm cấu hình ổn định hoặc khả năng đánh thức máy lý tưởng.
QTrên bàn phím Windows, phím Command là phím nào?
Phím Windows thường hoạt động như phím Command trong macOS. Alt thường hoạt động như phím Option. Nếu vị trí vật lý của chúng gây cảm giác không đúng, hãy dùng Phím bổ trợ của macOS hoặc công cụ ánh xạ lại bàn phím được hỗ trợ.
QBạn có cần bàn phím cơ dành riêng cho Mac không?
Không. Một bàn phím ưu tiên Windows vẫn có thể là bàn phím tốt cho Mac nếu bố cục, các phím bổ trợ và phần mềm của nó dễ quản lý. Một mẫu dành riêng cho Mac sẽ giảm bớt việc thiết lập khi nó có các ký hiệu phù hợp, chế độ OS và hàng phím chức năng.
QBluetooth hay 2.4GHz tốt hơn cho bàn phím Mac?
Bluetooth giúp tiết kiệm một bộ thu và hoạt động tốt với nhiều bàn làm việc. Bộ thu 2.4GHz có thể cung cấp một kết nối không dây chuyên dụng nhưng sẽ chiếm một cổng. Hãy kiểm tra độ tin cậy khi đánh thức máy và độ ổn định của thao tác nhập liệu trên đúng chiếc Mac đó; chỉ riêng nhãn kết nối không quyết định chất lượng.
QCó phải bàn phím 60% phù hợp cho Mac không?
Có thể đúng như vậy, đặc biệt trên một chiếc bàn nhỏ hoặc bàn dùng chuột nhiều. Nó không phù hợp nếu bạn thường xuyên dùng các phím chức năng, phím mũi tên hoặc phím điều hướng và không thích các lớp phím. Hãy xem lại các phím tắt bạn thực sự dùng trước khi mua.
QThì bàn phím cơ của bên thứ ba có hỗ trợ Touch ID không?
Không có bàn phím cơ bên thứ ba thông thường nào kế thừa chức năng Touch ID của Apple. Hãy luôn có sẵn một bàn phím Apple tương thích nếu Touch ID là yếu tố quan trọng trong quy trình làm việc của bạn.
QCó, tôi có thể sử dụng VIA trên máy Mac không?
Có, khi đúng mẫu bàn phím và phiên bản firmware được hỗ trợ. Sử dụng trình duyệt tương thích hoặc cách thực hiện trên máy tính để bàn, kết nối bằng cáp hỗ trợ truyền dữ liệu, cấp quyền cho thiết bị và xuất bố cục hiện có trước khi thay đổi các lớp.
QQMK có giống VIA không?
Không. QMK là firmware cho bàn phím; VIA là một lớp cấu hình trực quan được hỗ trợ bởi một số bàn phím dựa trên QMK. Một bàn phím có thể hỗ trợ một quy trình làm việc mà không cung cấp mọi tính năng thông qua quy trình còn lại.
QTại sao bàn phím ngoài của tôi lại gõ sai ký tự trên Mac?
Hình dạng vật lý ANSI/ISO/JIS và Nguồn nhập macOS đã chọn có thể không khớp. Mở Trình xem Bàn phím, xác minh ngôn ngữ nhập và chạy lại Trợ lý Thiết lập Bàn phím nếu loại đã được nhận diện không chính xác.
QBạn có thể dùng bàn phím Bluetooth ở màn hình đăng nhập FileVault không?
Điều này khác nhau tùy theo máy Mac, bàn phím và phiên bản macOS. Hãy kiểm tra việc tắt máy hoàn toàn và màn hình nhập mật khẩu đầu tiên trên đúng cấu hình đó, với phương thức nhập có dây hoặc tích hợp sẵn khả dụng.
QBạn nên chọn bàn phím cơ yên tĩnh nào nhất cho văn phòng dùng chung?
Chọn dựa trên toàn bộ hệ thống âm học: switch im lặng không phát tiếng click, stabilizer, lớp tiêu âm của vỏ, keycap, desk mat và lực gõ. Một bản demo “thocky” không phải là bằng chứng rằng đồng nghiệp sẽ thấy nó yên tĩnh.
HƯỚNG DẪNĐánh giá HAVIT SK920BT: Có phù hợp cho tiệc sân vườn và cắm trại không?Đọc →
QHAVIT SK920BT có đủ lớn cho một bữa tiệc ngoài trời không?
Với công suất định mức 60W, sản phẩm này phù hợp cho những buổi tụ họp ngoài trời thoải mái, nhưng không có mức công suất nào có thể đảm bảo số lượng khách. Một khu vực sân sau tập trung sẽ thực tế hơn so với một sự kiện lớn, chia thành nhiều khu. Vị trí đặt và tiếng ồn xung quanh đều rất quan trọng.
QCó phải công suất đỉnh 120W giống với công suất RMS 120W không?
Không. HAVIT liệt kê công suất định mức 60W và công suất đỉnh 120W. Không mô tả SK920BT là 120W RMS hoặc 120W liên tục.
QSK920BT có thể được sử dụng bên cạnh hồ bơi không?
Có, với vị trí đặt hợp lý. IPX6 phù hợp với khả năng chống nước bắn và mưa, nhưng không bao gồm ngâm nước, nổi, bụi hoặc nước mặn. Giữ thiết bị cách xa mép trên một bề mặt ổn định.
QHai loa SK920BT có thể ghép nối với nhau qua TWS không?
Tính năng hỗ trợ TWS được quảng cáo. Hãy sử dụng các thiết bị cùng mẫu tương thích và xác nhận ghép nối trước sự kiện. Một cặp thiết bị có thể cải thiện khả năng phân bổ âm thanh trong không gian dài hoặc bị chia cắt, nhưng không thể thay thế thiết bị PA.
QThời lượng pin của SK920BT kéo dài bao lâu?
Các ước tính được công bố dao động khoảng từ 7 đến 12 giờ. Thời lượng sử dụng thực tế phụ thuộc vào dung lượng, cài đặt sẵn, RGB, nguồn, nhiệt độ, tình trạng sạc điện thoại và pin. Hãy thử trước các sự kiện quan trọng bằng các cài đặt bạn dự định dùng.
HƯỚNG DẪNHead-Tracking Headphones: 5 điều bạn nên biếtĐọc →
Q1. Theo dõi chuyển động đầu có cần thêm pin không?
Tính năng theo dõi chuyển động đầu tiêu tốn thêm pin trên tai nghe. Theo dõi chuyển động đầu dựa vào các cảm biến tích hợp (như con quay hồi chuyển, gia tốc kế, v.v.) và bộ xử lý để liên tục theo dõi và tính toán chuyển động của đầu theo thời gian thực. Các cảm biến và bộ xử lý này phải luôn hoạt động, phối hợp với hệ thống âm thanh để điều chỉnh đầu ra âm thanh và đảm bảo âm thanh được đồng bộ với chuyển động của đầu. Do đó, quá trình này đòi hỏi mức tiêu thụ điện năng cao hơn.
Q2. Âm thanh không gian có di chuyển theo đầu bạn không?
Nếu đó là âm thanh không gian theo dõi chuyển động đầu, âm thanh không gian sẽ điều chỉnh linh hoạt theo chuyển động đầu của bạn. Loại âm thanh này thay đổi âm thanh dựa trên chuyển động đầu, tạo ra trải nghiệm nghe sống động và chân thực. Tuy nhiên, nếu đó là âm thanh không gian cố định, âm thanh sẽ không thay đổi theo chuyển động đầu và giữ nguyên, duy trì hướng ban đầu của nó.
Q3. Sự khác biệt giữa Âm Thanh Không Gian Cố Định và Theo Dõi Chuyển Động Đầu là gì?
Fixed spatial audio là dạng âm thanh không gian truyền thống. Đây là một kiểu tái tạo âm thanh tạo ra trường âm đa chiều, nhưng bất kể chuyển động đầu của người nghe, âm thanh vẫn không thay đổi. Âm thanh luôn phát ra từ cùng một hướng. Ngược lại, head tracked spatial audio là một công nghệ âm thanh tiên tiến điều chỉnh vị trí của nguồn âm thanh dựa trên chuyển động đầu của người nghe, nâng cao trải nghiệm nghe 360°. Công nghệ này được thiết kế để tạo ra trải nghiệm âm thanh sống động và chân thực hơn, mô phỏng cách tự nhiên mà chúng ta cảm nhận âm thanh trong thế giới thực.
This Help Center is compiled from our partner program, product catalog and buying guides.